Hộ kinh doanh cá thể là gì

Hộ kinh doanh cá thể là gì? Hộ kinh doanh cá thể hộ kinh doanh cá thể có được xuất hóa đơn ? Hộ kinh doanh cá thể có con dấu không? Còn rất nhiều câu hỏi về loại hình thương mại mà khách hàng gửi về hòm thư tư vấn pháp luật của chúng tôi với mong muốn và yêu cầu giải đáp những vướng mắc xoay quanh. Vậy qua bài viết này Việt Luật sẽ phúc đáp toàn bộ những câu hỏi này cụ thể như sau:

Như các bạn đã biết nếu không kể đến những hình thức doanh nghiệp tại Việt Nam hiện nay như: công ty cổ phần, công ty tnhh, doanh nghiệp tư nhân hay công ty hợp danh., thì hình thức kinh doanh, thương mại với quy mô nhỏ như hộ kinh doanh cá thể là một thành phần không thể thiếu trong nền kinh tế hiện nay. Với đặc điểm là quy mô nhỏ, dễ đăng ký thì hình thức hộ kinh doanh hiện đang rất phổ biến và đem lại thu nhập không nhỏ cho người dân.

ho-kinh-doanh-ca-the-la-gi

Hộ kinh doanh cá thể là gì?

Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn về thủ tục đăng ký kinh doanh của Luật doanh nghiệp 2014 quy định như sau:

“Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam, một nhóm người, một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.”

"Điều 66. Hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định."

Hộ kinh doanh cá thể có con dấu không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 49 Nghị định số: 43/2010/NĐ – CP về đăng ký kinh doanh, hộ kinh doanh không được quyền làm và sử dụng con dấu, vì vậy khi hộ kinh doanh có thể khắc con dấu và sử dụng với mục đích kí hợp đồng hoặc xuất hóa đơn và sử dụng như dấu pháp nhân là vi phạm pháp luật.

Nhu vậy thì có thể sử dụng dấu vuông, dấu chữ ký, dấu logo thay nhằm mục đích cung cấp thông tin và thay thế phần thông tin doanh nghiệp chứ không nên sử dụng như dấu pháp nhân theo quy định.

Hộ kinh doanh cá thể hộ kinh doanh cá thể có được xuất hóa đơn

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 10 Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013 quy định về các trường hợp được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng

" 2. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ bao gồm:

a) Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh;

b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh."

Như vậy có thể thấy hộ kinh doanh không được xuất hóa đơn và nếu muốn xuất hóa đơn VAT, bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký thành lập mới doanh nghiệp tại Phòng Đăng ký kinh doanh – Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh, thành phố nơi bạn có dự định đặt trụ sở công ty

Hộ kinh doanh cá thể có mã số thuế không?

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11
  • Thông tư số 95/2016/TT-BTC
  • Thông tư số 110/2015/TT-BTC

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh, hộ gia đình phải chuẩn bị hồ sơ đăng ký mã số thuế gửi lên chi cục thuế trực tiếp quản lý.

Hồ sơ và thủ tục đăng ký mã số thuế cho hộ kinh doanh cá thể quý khách có thể tham khảo phần này: Thành lập hộ kinh doạnh cá thể

Vậy thì chúng ta có thể thấy hộ kinh doanh cá thể hoàn toàn có mã số thuế kèm Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Thông báo mã số thuế.

Đăng ký hộ kinh doanh cá thể ở đâu?

Đăng ký hộ kinh doanh cá thể tại UBND quận/huyện nơi có địa chỉ kinh doanh hộ cá thể

Theo khoản 1 Điều 15 Nghị định số 78/2015/NĐ-

Hộ kinh doanh cá thể có phải kê khai thuế

Các loại thuế đối với hộ kinh doanh cá thể

Với các loại thuế môn bài, thuế GTGT, TTĐB, TNDN thủ tục nộp thuế với hộ kinh doanh cá thể thực hiện như sau:

1. Thuế Môn Bài: Áp dụng với những hộ cá thể đã kinh doanh hoặc mới bắt đầu kinh doanh ở thời hạn 6 tháng đầu năm thì phải nộp thuế môn bài cả năm. Trường hợp các hộ mới kinh doanh thì đóng vào 6 tháng cuối năm nộp bằng 50% mức thuế Môn bài cả năm.

2. Thủ tục kê khai nộp thuế GTGT, TTĐB và thuế TNDN: Khi nộp thuê thì hộ kinh doanh cá thể nộp thuế bằng mức thuế khoán ổn định

3. Mức nộp và thủ tục kê khai nộp thuế với hộ kinh doanh cá thể

a. Hóa đơn: Nếu hóa đơn do hộ kinh doanh cá thể mua của chi cục thuế thì sẽ không phải làm hóa đơn thông báo phát hành.

b, Trường hợp nộp theo phương pháp khoán có sử dụng hóa đơn

Đối với thuế môn bài thì cá nhận, và hộ kinh doanh cá thể thực hiện nộp và kê khai thuế theo 6 mức.

Mức thuế  Phải nộp
Trên 1.500.000 1.000.000đ
Trên 1.000.000 đến 1.500.000đ 750.000đ
Trên 750.000 đến 1.000.000đ 500.000đ
Trên 500.000 đến 750.000đ 300.000
Bằng hoặc thấp hơn 300.000đ 50.000đ

Hồ sơ khai thuế môn bài thực hiện theo mẫu 01/MBAI do BTC ban hành theo TT 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013

Hạn nộp hồ sơ là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động kinh doanh, Nếu chưa hoạt động thì là 30 ngày từ khi đang ký giấy phép kinh doanh.

c. Về thuế GTGT

Thủ tục khai nộp thuế với hộ kinh doanh cá thể áp dụng với thuế GTGT thì quy định tại điều 13 TT 219/2013/TT-BTC ban hành ngày 31/12/2013 theo phương pháp trực tiếp trên GTGT.

Số thuế GTGT phải nộp = Tỷ lệ % GTGT trên doanh thu x Doanh thu

Trên đây chúng tôi đã tư vấn và hỗ trợ tới quý khách hàng toàn bộ những thông tin về loại hình hộ kinh doanh, nếu quý khách có bất kỳ những vướng mắc hay cần tư vấn hỗ trợ hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo hotline: 19006199 or hotline 0965.999.345 - 0968.29.33.66

Xem thêm dịch vụ chúng tôi cung cấp tới khách hàng:

 

Câu hỏi giờ đây là bạn đã sẵn sàng sử dụng dịch vụ pháp lý của chúng tôi?

Hãy liên hệ với Việt Luật để những vướng mắc của bạn được giải đáp một cách nhanh chóng và chính xác bởi đội ngũ chuyên viên tư vấn giàu kinh nghiệm

Liên hệ ngay Bảng giá

 

Facebook comments